collapse

* Connect

ผู้เขียน หัวข้อ: Firmware IQ2A T18  (อ่าน 7489 ครั้ง)

-ProS-

• ยศ ตราอินทรีย์

• 744
  • ข้อความส่วนบุคคล
    ไม่มีใครทำเป็นตั้งแต่เกิด ถ้าเรายังไม่ลองทำให้เต็มที่
    • RungRach Computer service
Firmware IQ2A T18
« เมื่อ: 02, มีนาคม 2013, 07:37:32 AM »
สวัสดีครับกลับมาอีกกับอัพเดทของ I-mobile IQ2 แต่ตอนนี้ทางเรามีไฟล์เป็นของ
I-Mobile IQ2A ขอย้ำนะครับว่าเป็น IQ2A
ต้องขอขอบคุณท่าน Zaladin เป็นอย่างสูงที่ทำให้เรามีอัพเดททใช้กัน
ไม่พูดพล่ามทำเพลงแหละมาเริ่มกันเลบดีกว่า

ไฟล์ IQ2A T18 :
Download
ไฟล์ Flash I-mobile IQ2-IQ2A :
Download
ไฟล์ Recovery T18 : By Zaladin
Download

How To Install Driver MTK6577

;ขั้นตอนการทำ
1.แตกไฟล์ทั้ง 2 ตัวที่โหลดมาไว้ที่หน้าจอ
2.สำหรับเครื่องที่ยังไม่เคยสัมผัส IQ2 เลย ให้ลง Driver ด้วยนะครับ ติดต่อการลงได้ที่ T17
3.เปิดโฟลเดอร์ Flash IQ2-IQ2A
4.เปิด Flash_tool.exe
5.กดที่ Scatter-loading เลือกไฟล์ที่อยู่ใน โฟลเดอร์ Droidfriend IQ2A T.18/MT6577_Android_scatter_emmc.txt
6.กด Download แล้วรอสักครู่
7.ปิดเครื่อง I-mobile IQ2A ของท่านให้สนิทโดยสังเกตุ จอดับแล้วเครื่องสั่น 1 รอบ เป็นอันปิดเครื่องสนิท
8.เสียบสาย USB
9.ทำการรอให้ Flash Tool ทำงาน ระหว่างนี้ควรรอสักหน่อย ใช้เป็นไม่เกิน 5 นาทีครับ(ตามสภาพ PC)
10.เมื่อสมบูรณ์ จะพบกับ PoPup วงกลมสีเหลือง ให้กดที่ X แล้วถอดสาย USB แล้วเปิดเครื่อง
11. แต๊น แต๊น แตน. . . . I-Mobile  IQ2A T18 ก็จะอยู่ในมือท่าน

ไฟล์ I-Mobile IQ2A T18 นี้ จริงๆ แล้วสามารถ Flash ใส่ IQ2 ธรรมดาได้ครับ แต่จะไม่สามารถใช้ 3G ได้
ยังไงก็เลือกใช้กันให้ถูกต้องนะเพื่อความสมบูรณ์
ทั้งนี้ผมได้ทดสอบลงใส่ I-Mobile IQ2 ดูแล้วสามารถใช้งานได้ทุกอย่างครับ ยังไม่ได้ลอง 3G เพราะผมไม่มี ^ ^

หากใครเป็นเครื่อง I-Mobile IQ2 ที่อัพเป็น T18 แล้วช่วยดูดไฟล์มาให้ได้ไหมครับ จะได้นำมาแบ่งปันกัน
สำหรับคนที่ไม่สะดวกเดินทางไปศูนย์หรืออยู่ต่างจังหวัด

ขอขอบคุณ Zaladin อีก 1 รอบที่ได้แบ่งปันสิ่งดีๆ ให้กับพวกเรา ขอบคุณครับ

กระผมนาย -ProS- ของไปทดสอบก่อนว่ามีปัญหาอะไรอีกไหมเพราะเพิ่งได้ไฟล์มา ทดสอบยังไม่ครบ
ยังไงม่ข้อสงสัย - ติ - ชม - ปัญหา ด้านใดก็โพสถามได้ครับ
แต่ก่อนอื่นควรศึกษาจากในบอร์ดแหละอ่านรายละเอียดให้ครบเสียก่อน ครับ ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02, มีนาคม 2013, 09:56:50 AM โดย -ProS- »

ไม่มีใครทำเป็นตั้งแต่เกิด ถ้าเรายังไม่ลองทำให้เต็มที่

Zaladin

• ยศ ตราทองแดง

• *

• 34
Re: Firmware IQ2A T18
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02, มีนาคม 2013, 09:24:42 AM »
ขอบคุณ -ProS- ที่ช่วยทำ FW ให้นะครับ ทีนี้เราก็จะได้มี FW ของ IQ2A บ้างสักที  :)

ส่วนอันนี้เป็น CWM Recovery T18 ครับ เพิ่งทำเสร็จเมื่อตอนบ่าย ลองเทสดูแล้ว Backup / Restore ใช้งานได้ปกติครับ

http://www.4shared.com/file/ruQSlmkq/recovery.html

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02, มีนาคม 2013, 09:53:32 AM »
อัพโหลดเรียบร้อยครับ
พร้อม CWM ด้วย

Thank You!!!

zeropond

• *

• 26
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02, มีนาคม 2013, 01:44:45 PM »
รอ iQ 2 ธรรมดาต่อไป

implay

• ยศ ตราเงิน

• **

• 256
    Lao Android
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02, มีนาคม 2013, 03:00:07 PM »
ถ้ามีของ IQ2 ธรรมดา คราวหน้าถ้าทำ รบกวนรูทให้ด้วยเลยนะครับ  :)

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02, มีนาคม 2013, 09:57:38 PM »
ถ้ามีของ IQ2 ธรรมดา คราวหน้าถ้าทำ รบกวนรูทให้ด้วยเลยนะครับ  :)
ไฟล์ที่ผมได้มาส่วนใหญ่ รูท อยู่แล้ว ไม่ต้องห่วงเลย

ฺBlooD

• เข้ามาใหม่

• 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03, มีนาคม 2013, 06:11:35 AM »
ไฟล์ที่ผมได้มาส่วนใหญ่ รูท อยู่แล้ว ไม่ต้องห่วงเลย

ถ้า IQ2 ธรรมดา T18 มา รบกวนช่วยทำตัวที่ไม่รูทมาให้โหลดด้วยนะครับ พอดีเครื่องผมใช้เล่นแต่เกมส์ กลัวถ้ารูทบางเกมส์จะเล่นไม่ได้น่ะครับ

implay

• **

• 256
    Lao Android
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03, มีนาคม 2013, 06:29:42 AM »

ถ้า IQ2 ธรรมดา T18 มา รบกวนช่วยทำตัวที่ไม่รูทมาให้โหลดด้วยนะครับ พอดีเครื่องผมใช้เล่นแต่เกมส์ กลัวถ้ารูทบางเกมส์จะเล่นไม่ได้น่ะครับ

เล่นได้เล่นไม่ได้เกี่ยวกับรูทด้วยหรอครับ พอดีผมไม่ทราบ

ฺBlooD

• 4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03, มีนาคม 2013, 12:07:12 PM »

เล่นได้เล่นไม่ได้เกี่ยวกับรูทด้วยหรอครับ พอดีผมไม่ทราบ

วันก่อนผมลงT17ในนี้ที่รูทมาแล้วอะครับ เล่นเกมส์ในไลน์ไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าUnrootแล้วจะเล่นได้รึป่าวผมก็ไม่ได้ลอง  ผมรีบกลับมาใช้T13ไม่รูท ถึงเล่นได้ปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03, มีนาคม 2013, 12:10:09 PM โดย ฺBlooD »

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03, มีนาคม 2013, 03:06:30 PM »

วันก่อนผมลงT17ในนี้ที่รูทมาแล้วอะครับ เล่นเกมส์ในไลน์ไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าUnrootแล้วจะเล่นได้รึป่าวผมก็ไม่ได้ลอง  ผมรีบกลับมาใช้T
13ไม่รูท ถึงเล่นได้ปกติ

รูทก็เล่นได้ แค่หาใน Google line for root มีหมดแหละ

Vespa150

• *

• 57
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04, มีนาคม 2013, 09:45:18 AM »
เมื่อไร T18 ธรรมดาจะมาครับ T17 กินแบตเกิน เปิด 3G ไม่ได้เล่น วันเดียวหมดเลย

beatzi

• 15
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04, มีนาคม 2013, 10:27:00 AM »
เอาประสบการณ์ลองผิดลองถูกมาแชร์ครับ

ลองแล้ว T18 กับ apex launcher การใช้งานลื่นดีเป็นปกติ (ถ้าเป็นระบบเดิมของเครื่องจะเดิมกระตุกเล็กๆเหมือนเดิม)
test bencemark ได้เร็วขึ้นเล็กน้อยจาก 5700 เป็น 6100
เล่นเกม3Dไม่โหดมาก ได้ลื่นๆ

ตอนนี้ผมใช้สลับระหว่างroot กับไม่รูทได้ง่ายๆ (เอาไว้เล่น line pop)
โดย
1. root ตามวิธีของ iq2 ปกติ (สำหรับ t18 ที่แจกในเว็บนี้ จะรูทมาให้อยู่แล้ว
    แต่! บางอย่างยังคงจำกัดสิทธิ์อยู่ เช่น ใช้ program unhide root ไม่ได้ อันนี้ไม่เข้าใจเหมือนกัน)
2. ลง cwm (ผมลองแบบใช้ปุ่ม+- กด แบบทัชไม่ยืนยันการลองครับ)
3. ปิดแล้วกดปุ่มเปิดเครื่องและปุ่มเพิ่มเสียงค้าง เข้า cwm  ลง unroot ics ของ iq5
4. ลง root ics ของ iq5
5. แก้ build prop เป็น GT-I9003
6. ลง patch สำหรับเล่นเกม 3 ไฟล์

สำหรับผู้ที่เล่นเกมต่างๆไม่ได้ ให้ลองลบไฟล์เกมเดิมให้หมดใน โฟลเดอร์ android (เพราะจะมีไฟล์ค้างอยู่ในเครื่องจาก T17)  แล้วก็ติดตั้งใหม่หมด
อันนี้ลองจาก Asphalt7 T17 เล่นได้ พอ T18 ลงใหม่ ตัวเกมจะใช้ไฟล์เดิมและโหลดเพิ่มนิดหน่อยแต่เล่นไม่ได้

ตอนนี้พอใจกับ เครื่อง IQ2 หลังจากปรับปรุงตามขั้นตอนด้านบนมากๆ  อยู่ด้วยกันอีกยาวแน่ๆ

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04, มีนาคม 2013, 10:45:01 AM »
เอาประสบการณ์ลองผิดลองถูกมาแชร์ครับ

ลองแล้ว T18 กับ apex launcher การใช้งานลื่นดีเป็นปกติ (ถ้าเป็นระบบเดิมของเครื่องจะเดิมกระตุกเล็กๆเหมือนเดิม)
test bencemark ได้เร็วขึ้นเล็กน้อยจาก 5700 เป็น 6100
เล่นเกม3Dไม่โหดมาก ได้ลื่นๆ

ตอนนี้ผมใช้สลับระหว่างroot กับไม่รูทได้ง่ายๆ (เอาไว้เล่น line pop)
โดย
1. root ตามวิธีของ iq2 ปกติ (สำหรับ t18 ที่แจกในเว็บนี้ จะรูทมาให้อยู่แล้ว
    แต่! บางอย่างยังคงจำกัดสิทธิ์อยู่ เช่น ใช้ program unhide root ไม่ได้ อันนี้ไม่เข้าใจเหมือนกัน)
2. ลง cwm (ผมลองแบบใช้ปุ่ม+- กด แบบทัชไม่ยืนยันการลองครับ)
3. ปิดแล้วกดปุ่มเปิดเครื่องและปุ่มเพิ่มเสียงค้าง เข้า cwm  ลง unroot ics ของ iq5
4. ลง root ics ของ iq5
5. แก้ build prop เป็น GT-I9003
6. ลง patch สำหรับเล่นเกม 3 ไฟล์

สำหรับผู้ที่เล่นเกมต่างๆไม่ได้ ให้ลองลบไฟล์เกมเดิมให้หมดใน โฟลเดอร์ android (เพราะจะมีไฟล์ค้างอยู่ในเครื่องจาก T17)  แล้วก็ติดตั้งใหม่หมด
อันนี้ลองจาก Asphalt7 T17 เล่นได้ พอ T18 ลงใหม่ ตัวเกมจะใช้ไฟล์เดิมและโหลดเพิ่มนิดหน่อยแต่เล่นไม่ได้

ตอนนี้พอใจกับ เครื่อง IQ2 หลังจากปรับปรุงตามขั้นตอนด้านบนมากๆ  อยู่ด้วยกันอีกยาวแน่ๆ

ขอบคุณครัวสำหรับคำแนะนำ
ผมขอไล่เป็นอย่างๆ นะ
1.ผมทำ unroot ได้ปกติครับ ส่วนวิธีมีในบอร์ดครับ
2.cwm แบบทัชใช้ของ T17 ไม่มีปัญหาครับผมใช้อยู่
ส่วนเกมรถนี้ผมไม่แน่ใจแต่ผมเล่นไม่ได้ตั้งแต่ 10 แหละ แต่เล่น Need for spedd Most wanted 2012 ลื่นดีแต่เสียงห่วยแตกไปหน่อย ประมาณว่าช้ากว่าภาพเลยปิดเสียงเล่น
แล้วก็ลอง Fifa ดูก็เล่นได้ครับ โดยไม่ต้องแก้
ไม่รู้คนอื่นเป็นไหม
อีกอย่างผมใช้  launcher 8 ลื่นกว่า 17 มาก
ตามรูปเลย อันที่ 2 คือ lock หน้าจอ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04, มีนาคม 2013, 10:47:06 AM โดย -ProS- »

beatzi

• 15
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04, มีนาคม 2013, 10:58:10 AM »
ถ้าแบบ root เดิมๆา ของผม unroot ได้ แต่เล่น line pop ไม่ได้ ปัญหาใหญ่มาก 55

ว่าแล้วไปลอง   launcher 8 บ้างดีก่า อิอิ

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04, มีนาคม 2013, 11:02:24 AM »
ถ้าแบบ root เดิมๆา ของผม unroot ได้ แต่เล่น line pop ไม่ได้ ปัญหาใหญ่มาก 55

ว่าแล้วไปลอง   launcher 8 บ้างดีก่า อิอิ
อีเกมใน Line ไม่ใช่แค่ใน I-mobile อย่างเดียว หลายค่ายก็โดน 555+

tonyjaa

• **

• 181
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04, มีนาคม 2013, 12:34:47 PM »
ลงCMWผ่านmobile uncle tool ติดที่หน้าจอไอโมบายเขียวครับ เครื่อง IQ2 ธรรมดาจ้า

tarknoi

• *

• 117
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04, มีนาคม 2013, 01:59:24 PM »
เห็นหน้าตา launcher 8 แล้ว..ต้องขอไปลองมั่งซะแล้ว ;)

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04, มีนาคม 2013, 02:10:25 PM »
ลงCMWผ่านmobile uncle tool ติดที่หน้าจอไอโมบายเขียวครับ เครื่อง IQ2 ธรรมดาจ้า

ลองของตัวไหน เหรอครับ CWM นะ

เห็นหน้าตา launcher 8 แล้ว..ต้องขอไปลองมั่งซะแล้ว ;)

ผมใช้มานานแล้ว เท่ดี 555+ I-mobile Windows Phone

tonyjaa

• **

• 181
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04, มีนาคม 2013, 05:07:46 PM »

ผมใช้มานานแล้ว เท่ดี 555+ I-mobile Windows Phone
ตัวที่แจกมาในหน้านี้แหล่ะครับ แถมsystem restore ติดหน้าจอไอโมบายสีเขียวเหมือนกัน ตอนนี้ใช้แบบไม่รีสโตร์เครื่องไปก่อน

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04, มีนาคม 2013, 06:26:48 PM »

ตัวที่แจกมาในหน้านี้แหล่ะครับ แถมsystem restore ติดหน้าจอไอโมบายสีเขียวเหมือนกัน ตอนนี้ใช้แบบไม่รีสโตร์เครื่องไปก่อน

ลองแบบทัชของ 17 ดูครับผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไร

tonyjaa

• **

• 181
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04, มีนาคม 2013, 07:18:04 PM »

ลองแบบทัชของ 17 ดูครับผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไร
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดู

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04, มีนาคม 2013, 10:22:39 PM »
วันก่อนผมลงT17ในนี้ที่รูทมาแล้วอะครับ เล่นเกมส์ในไลน์ไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าUnrootแล้วจะเล่นได้รึป่าวผมก็ไม่ได้ลอง  ผมรีบกลับมาใช้T13ไม่รูท ถึงเล่นได้ปกติ

แบ่งไฟล์ 13 ไม่รูท มาใหหน่อยสิครับ ;)

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08, มีนาคม 2013, 12:58:44 PM »
จะมีใครเอา T18 ธรรมดามาให้มั่งหนอ

Vespa150

• *

• 57
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10, มีนาคม 2013, 06:02:30 AM »
ขอบคุณ -ProS- ที่ช่วยทำ FW ให้นะครับ ทีนี้เราก็จะได้มี FW ของ IQ2A บ้างสักที  :)

ส่วนอันนี้เป็น CWM Recovery T18 ครับ เพิ่งทำเสร็จเมื่อตอนบ่าย ลองเทสดูแล้ว Backup / Restore ใช้งานได้ปกติครับ

http://www.4shared.com/file/ruQSlmkq/recovery.html
สามารถใช้กับ T18 ธรรมดาได้ไหมครับ

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10, มีนาคม 2013, 01:53:37 PM »

สามารถใช้กับ T18 ธรรมดาได้ไหมครับ

ผมแนะนำใช้แบบ ทัชของ T17 ครับ ^ ^

jumbo_cs

• 5
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 22, เมษายน 2013, 12:03:02 PM »
รบกวนสอบถามเรื่องการ Up Firmware เป็น T18 แบบไม่ Root นะครับ ของ IQ2 ธรรมดา
- คือผมเองไม่เคย Up Firmware สักครั้ง เลยอยากถามให้แน่ใจว่า ให้ทำตามขั้นตอนที่ 1 - 11 ผมไม่ต้อง Root ก่อนใช่ไหมครับ ?
- สงสัยว่าใน SW IQ2 SIM_AW881A_A01_V18 ที่โหลดมากจาก Rom Official IQ2 850/2100 T18 - Full Rom - ผมต้องใช้ยังไงครับ ?
- ไฟล์ MT6577_Android_scatter_emmc ผมเห็นมีทั้งใน Droidfriend IQ2A T.18 และ SW IQ2 SIM_AW881A_A01_V18 ผมต้องใช้ตัวไหน ?

ขอบคุณครับ

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 22, เมษายน 2013, 08:09:15 PM »
รบกวนสอบถามเรื่องการ Up Firmware เป็น T18 แบบไม่ Root นะครับ ของ IQ2 ธรรมดา
- คือผมเองไม่เคย Up Firmware สักครั้ง เลยอยากถามให้แน่ใจว่า ให้ทำตามขั้นตอนที่ 1 - 11 ผมไม่ต้อง Root ก่อนใช่ไหมครับ ?
- สงสัยว่าใน SW IQ2 SIM_AW881A_A01_V18 ที่โหลดมากจาก Rom Official IQ2 850/2100 T18 - Full Rom - ผมต้องใช้ยังไงครับ ?
- ไฟล์ MT6577_Android_scatter_emmc ผมเห็นมีทั้งใน Droidfriend IQ2A T.18 และ SW IQ2 SIM_AW881A_A01_V18 ผมต้องใช้ตัวไหน ?

ขอบคุณครับ

ตอบทีล่ะข้อนะ
1.ต้องถามว่าเครื่องเดิมจองท่านเป็นแบบไหน IQ2a & IQ2 ธรรมดา
ถ้า A ให้ใช้ตัวนี้ ถ้าธรรมดา ให้ใช้ อีกตัวครับ
2.วิธีการทำไม่ต้อง Root ก็ได้ ศึกษาการทำที่ T17 วิธีทำผมแจดแจงไว้หมดแล้ว
ส่วน EMMC ใช้ของใครของมันดีกว่าครับ จะได้ไม่หลง
3.ไฟล์จาก 850/2100 แตกไฟล์ออกมาครับแล้วทำเหมือนกันหมดไม่ว่า T10 17 18 18A
ใช้วิธีการทำเหมือนกันหมด แต่18ธรรมดาอาจต่างออกไปนิดหน่อยลงอ่านโพสไล่ดูก่อนว่าต่างยังไง

แนะนำถ้าหากเพิ่งลงครั้งแรกให้เปิดหน้า device manager เอาไว้ตลอดแล้วสังเกตุดูว่า มี driver ใหม่เพิ่มมาไหม
เพราะส่วนใหญ่จะลงว่าทำไหมไปต่อไม่ได้
อย่ากังวลที่จะทำเพราะถ้าไม่ลองก็ไม่เป็น เครื่องพังหลอกครับ
ผมลองมาทุกวิธีแล้วไม่ว่าจะ brick ค้าง เอ๋อ Flashเป็นก็ซ่อมเองได้หมด
ฉะนั้นความตั้งใจสำคัญที่สุด หากไม่กล้าเดินทางไป 0 ดีที่สุด

สงสัยก็สอบถามได้หรือ inbox Fb / pm มาถามได้ครับ

ปล.สำคัญที่เครื่องเป็นรุ่นไหน เลือกให้ตรงเพื่อการใช้ 3g ที่สมบูรณ์
ถ้าถามไม่ตรง Flash ได้ ผมบอกได้เลยสามารถ Flash ไม่มีปัญหาใดๆ ยกเว้น 3g เท่านั้น

jumbo_cs

• 5
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 22, เมษายน 2013, 08:39:18 PM »

ขอบคุณครับ

ตอบทีล่ะข้อนะ
1.ต้องถามว่าเครื่องเดิมจองท่านเป็นแบบไหน IQ2a & IQ2 ธรรมดา
ถ้า A ให้ใช้ตัวนี้ ถ้าธรรมดา ให้ใช้ อีกตัวครับ
2.วิธีการทำไม่ต้อง Root ก็ได้ ศึกษาการทำที่ T17 วิธีทำผมแจดแจงไว้หมดแล้ว
ส่วน EMMC ใช้ของใครของมันดีกว่าครับ จะได้ไม่หลง
3.ไฟล์จาก 850/2100 แตกไฟล์ออกมาครับแล้วทำเหมือนกันหมดไม่ว่า T10 17 18 18A
ใช้วิธีการทำเหมือนกันหมด แต่18ธรรมดาอาจต่างออกไปนิดหน่อยลงอ่านโพสไล่ดูก่อนว่าต่างยังไง

แนะนำถ้าหากเพิ่งลงครั้งแรกให้เปิดหน้า device manager เอาไว้ตลอดแล้วสังเกตุดูว่า มี driver ใหม่เพิ่มมาไหม
เพราะส่วนใหญ่จะลงว่าทำไหมไปต่อไม่ได้
อย่ากังวลที่จะทำเพราะถ้าไม่ลองก็ไม่เป็น เครื่องพังหลอกครับ
ผมลองมาทุกวิธีแล้วไม่ว่าจะ brick ค้าง เอ๋อ Flashเป็นก็ซ่อมเองได้หมด
ฉะนั้นความตั้งใจสำคัญที่สุด หากไม่กล้าเดินทางไป 0 ดีที่สุด

สงสัยก็สอบถามได้หรือ inbox Fb / pm มาถามได้ครับ

ปล.สำคัญที่เครื่องเป็นรุ่นไหน เลือกให้ตรงเพื่อการใช้ 3g ที่สมบูรณ์
ถ้าถามไม่ตรง Flash ได้ ผมบอกได้เลยสามารถ Flash ไม่มีปัญหาใดๆ ยกเว้น 3g เท่านั้น

ขอบคุณครับ

ohmruning

• 8
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2013, 06:40:06 PM »
ก็ยังทำไม่ได้สักที เห้อเหนื่อยจังหู้

สงสัยว่า เวลาเรากด download เนี่ย มือถือ เราเปิดเครื่องใช่มั่ยครับ

ผมลองทั้งปิดทั้งเปิดก็ยังไม่ได้

พอเสียบสาย usb เข้าคอม ขึ้น found iq-2a (เปิดมือถือ)
แต่พอ เข้าโหมด factor แล้วกด Step-1-Check Drivers.bat ก็ขึ้น สามารถเชื่อมได้

กด download แล้วไม่ไปเลย  :( :'( :'(

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2013, 01:57:08 AM »
ก็ยังทำไม่ได้สักที เห้อเหนื่อยจังหู้

สงสัยว่า เวลาเรากด download เนี่ย มือถือ เราเปิดเครื่องใช่มั่ยครับ

ผมลองทั้งปิดทั้งเปิดก็ยังไม่ได้

พอเสียบสาย usb เข้าคอม ขึ้น found iq-2a (เปิดมือถือ)
แต่พอ เข้าโหมด factor แล้วกด Step-1-Check Drivers.bat ก็ขึ้น สามารถเชื่อมได้

กด download แล้วไม่ไปเลย  :( :'( :'(

เดียวๆ เข้า Factory mode เพื่ออะไร?
จะFlash ใหม่นี่ แสดงว่าไม่ได้อ่านเลยใช่ไหมนี่ - -*

ค่อยๆ อ่านก่อนทำ 1 รอบ
จากนั้น ปิดเครื่อง เสียบสาย ระหว่างนี้ตรวจเช็ค Driver ต้องเป็น Mtkxxx นะไม่ใช่ Adb มันจะขึ้นแค่แปปเดียว หากไม่มีโปรแกรม Flash lock ไว้
อ่านให้เข้าใจ ไม่เข้าใจตรงไหนถามครับ
ถ้ามั่นใจก็มั่วๆไปเดียวก็ได้ แต่วิธีที่แน่นอน แนะนำให้สอบถามนะครับ

ohmruning

• 8
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2013, 07:28:04 AM »

เดียวๆ เข้า Factory mode เพื่ออะไร?
จะFlash ใหม่นี่ แสดงว่าไม่ได้อ่านเลยใช่ไหมนี่ - -*

ค่อยๆ อ่านก่อนทำ 1 รอบ
จากนั้น ปิดเครื่อง เสียบสาย ระหว่างนี้ตรวจเช็ค Driver ต้องเป็น Mtkxxx นะไม่ใช่ Adb มันจะขึ้นแค่แปปเดียว หากไม่มีโปรแกรม Flash lock ไว้
อ่านให้เข้าใจ ไม่เข้าใจตรงไหนถามครับ
ถ้ามั่นใจก็มั่วๆไปเดียวก็ได้ แต่วิธีที่แน่นอน แนะนำให้สอบถามนะครับ

ก็ตามนี้ทุกประการนะครับ
ที่เข้า Factory mode เพราะทำ ตามข้อ

อ้างถึง
2.สำหรับเครื่องที่ยังไม่เคยสัมผัส IQ2 เลย ให้ลง Driver ด้วยนะครับ ติดต่อการลงได้ที่ T17

และตรวจสอบว่าเชื่อมต่อได้เท่านั้นครับ
แล้วก็ ปิดเครื่อง เสียบสาย ถอดแบต แล้ว ขึ้น Mtkxxx แล้ว ก็ update driver ที่อยู่ในโฟลเดอร์ new usb ... ก็ เสร็จสิ้น

พอหลังจากนี้ ผมก็เปิดเครื่อง แล้ว เปิดโปรแกรม flash_tools ใส่ .txt เรียบร้อย กด download ก็เงียบฉี่
ลอง ปิดเครื่อง (สั้นแล้ว) แล้ว เปิดโปรแกรม flash_tools ใส่ .txt เรียบร้อย กด download ก็เงียบฉี่

ล่อซะมึนเลย เมื่อคืนนั่งทำตั้งแต่ 2 ทุ่ม - ตี 2 ก็ยังไม่ได้
ผมใช้ win xp ครับ

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2013, 07:39:59 AM »
ที่ผมบอกให้ตรวจสอบ Driver นะ ตามนี้ครับ ไม่ใช้แบบนั้น

ผมถึงบอกไงครับให้เข้าไปดูวิธีใน T17 ^ ^
ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด

ผมหวังว่าคงช่วยท่านได้นะครับ
ลองดูให้ จบแล้วค่อยทำก่อน 1 รอบครับ แล้วค่อยทำตามก็ได้
ไม่มีใครเป็นมาแต่เกิดก่อนหน้านี้ผมก็แบบท่านแหละ 555+
พอทำได้เท่านั้น อ๋อ.. . . . . ยาวๆเลย 5555+

เชื่อว่ามือใหม่หลายๆ คนก็คงเหมือนผม อิอิ

ohmruning

• 8
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2013, 07:46:11 AM »
ที่ผมบอกให้ตรวจสอบ Driver นะ ตามนี้ครับ ไม่ใช้แบบนั้น

ผมถึงบอกไงครับให้เข้าไปดูวิธีใน T17 ^ ^
ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด

ผมหวังว่าคงช่วยท่านได้นะครับ
ลองดูให้ จบแล้วค่อยทำก่อน 1 รอบครับ แล้วค่อยทำตามก็ได้
ไม่มีใครเป็นมาแต่เกิดก่อนหน้านี้ผมก็แบบท่านแหละ 555+
พอทำได้เท่านั้น อ๋อ.. . . . . ยาวๆเลย 5555+

เชื่อว่ามือใหม่หลายๆ คนก็คงเหมือนผม อิอิ

ขั้นตอนนี้เรียบร้อยแล้วครับ

ดู 2-4 รอบแ้ล้วครับ

ขอบคุณท่านมากๆ เลยครับ ที่สละเวลาช่วยเหลือ *-* ยังไงก็ไม่ได้ ทำตามทุกขั้นตอน แล้ว อ่านทุกอย่างหลายรอบมากๆ รวมถึงหาข้อมูลจากแหล่งอื่นมาประกอบเพิ่มเติม ก็ยังไม่ได้

มีผมคนเดียวที่เป็นแบบนี้ แงะๆ

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2013, 08:00:49 AM »
ไม่หรอก
ผมว่า ลองดูดีๆ ๅตอนลง Driver เพราะส่วนใหญ่ที่เป็นกันก็เพราะ Driver แหละ ถึงลงไม่ได้

ลองวิธีง่ายๆ เลยล่ะ

เปิด Device manager มาก่อน
ปิดเครื่อง IQ2A จนมันสั่นแล้ว
เสียบสาย USB
รีบดูที่ Device Manager ว่าเจออุปกรณ์ใหม่ Mtkxx preloader
เพราะมันจะขึ้นไว มากๆ 555+

แต่ถ้าผ่านการลง Driver ไปแล้วก็ไม่น่ามีปัญหาใดๆ ครับ
จากที่ผมเจอมา ก็แค่ Driver แหละ
ส่วนใหญ่ลง Driver ผิดกันเยอะ (ผมก็พลาดเองที่บอกไม่หมด ^ ^)
เพราะ IQ2 มันมี Driver 2 อย่างคือ Preloader กับ Android Com...
Preloader เอาไว้ อัพรอม อัพ Firware
Android com... ใช้สำหรับ จัดการไฟล์ ระบบ อื่นๆ ของเครื่อง

จึงทำให่สับสนกับว่าลง Driver แล้วทำไมอัพรอมไม่ได้ หาก
มีความประสงค์จะอัพให้ผม Teamveiw เครื่องให้ก็ได้ครับ
แต่ท่านก็ต้องอยู่หน้าจอเพื่อเป็นลูกมือผมด้วยนะ ^ ^

พอดีวันนี้ว่างงาน 1 วัน เลยมีเวลาเยอะ อิอิ

ohmruning

• 8
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2013, 09:29:35 AM »
อ่อได้ครับ ผมแอดเฟสไปแล้วนะครับ รับทำเว็บ ของผมเอง
พอดีตอนนี้อยู่ข้างนอกออกมาเก็บศพ ทำกู้ภัยอยู่ ถ้าเข้าบ้านแล้ว จะ pm ไปครับ หากไม่ว่างไม่เปนไรครับ เกรงใจครับ ไม่อยากรบกวน

smileboy24

• 11
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 19, กันยายน 2013, 04:38:39 AM »
สอบถามหน่อยครับ พอดีผม ซื้อเครื่อง มือ 2 มา เป็น IQ2A เจ้าของเครื่องบอกไม่ได้ Root
แต่มันเป็น T18 หมายความว่ายังไง หรือครับ ลองเช็ครูทแล้วก็ไม่ผ่านเหมือนยังไม่ได้ Root จริงๆ
แต่ดันเป็น T18

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 19, กันยายน 2013, 08:46:05 AM »
สอบถามหน่อยครับ พอดีผม ซื้อเครื่อง มือ 2 มา เป็น IQ2A เจ้าของเครื่องบอกไม่ได้ Root
แต่มันเป็น T18 หมายความว่ายังไง หรือครับ ลองเช็ครูทแล้วก็ไม่ผ่านเหมือนยังไม่ได้ Root จริงๆ
แต่ดันเป็น T18

ก็นำ Firmware ชุดนี้ไปครับเป็น T18+Root ครับ สำหรับ IQ2A
วิธีทำ ดูที่

[urlชhttp://droidfriend.com/forums/index.php/topic,1001.0.html] วิธีการ อัพ Firmware IQ2 V.10 แบบละเอียด[/url]

วิธีทำเหมือนๆกัน ครับ
แนะนำให้อ่านสัก 1-2 รอบก่อนทำ

smileboy24

• 11
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 19, กันยายน 2013, 10:04:50 AM »
ท่่าน -ProS- เดี๋ยวรอสักครู่นะครับ เดี๋ยวผมเอารูปใ้ห้ดูครับ

smileboy24

• 11
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 19, กันยายน 2013, 10:09:27 AM »

smileboy24

• 11
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 19, กันยายน 2013, 10:17:16 AM »
แบบนี้ผมต้องอัพเวอร์ชั่นใหม่อีกป่ะ

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 19, กันยายน 2013, 04:11:49 PM »
ไม่จำเป็นแล้วครับเพราะท่านก็T18 เหมือนกันครับ
ขออภัยที่ตอยช้าเพราะผมไปประกอบเครื่องให้ลูกค้ามา

smileboy24

• 11
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 19, กันยายน 2013, 05:25:23 PM »
ครับไม่เป็นไรครับ ต้องขอบคุณมากกว่าครับ ตอนนี้สุดๆของ IQ2 คือ T18 ใช่ป่ะครับ จะไม่มี JB เหมือน Q6 ใช่ป่ะครับ

smileboy24

• 11
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 19, กันยายน 2013, 05:27:03 PM »
แต่ตอนใช้งาน แรมชอบเหลือต่ำกว่า 50Mbs ตลอดเลยครับ ต้องใช้ Ram Booster ออโต้คิลตลอดเลย มีวิธีไหนให้มีแรมเหลือ สัก 100Mbs ขึ้นไปได้ป่ะครับ

-ProS-

• 744
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 20, กันยายน 2013, 03:18:02 AM »
จากการคาดการผมคิดว่าไม่น่าได้ jb หรอกครับ

ตามรูปแรมมันก็ประมาณนี้

qwerty1234

• 13
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2014, 12:27:33 PM »
มีแบบไม่รูทมั๊ยครับ ทำเสร็จมันรูทเฉยเลยอ่า

narongrit31

• 2
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2014, 12:17:01 PM »
ขอบคุณครับ

* Facebook

* หัวข้อ ซื้อ ขาย ล่าสุด

* ตอบล่าสุด

Re: rom color os for Imobile iqx3 โดย nok2008
[วันนี้ เวลา 04:40:18 PM]

Re: [ROM] MIUI-OTA-For IQ5.3 V.4.5.9 โดย Patipol Rungrueng
[วันนี้ เวลา 04:29:49 PM]

Re: [ROM] Ziyrex Rom v1.0_IQ6 โดย ปฏิพัฒน์ รุ่งเรือง
[วันนี้ เวลา 04:16:31 PM]

Re: มาเพิ่ม Internal storageให้เป็น 2GB กันครับ โดย aom
[วันนี้ เวลา 04:02:36 PM]

Re: แก้คีย์บอร์ดไทยมีวงกลมจุดไข่ปลาอยู่ใต้สระ 4.0-4.1-4.2 โดย Thitinay Longnoy
[วันนี้ เวลา 03:47:42 PM]

Re: Color OS V2.0 For IQx3 โดย boonboon9999
[วันนี้ เวลา 03:45:44 PM]

Re: Miui Thai 4.7.18 with Dolby Digital Plus & Mod Theme Free For IQx3 โดย nok2008
[วันนี้ เวลา 03:40:01 PM]

Re: โปรแกรมFlashกับdiver imobile iqx3และวิธี root iqx3 ครับ โดย boonboon9999
[วันนี้ เวลา 03:38:19 PM]

Re: วิธีแก้ไขเรื่อง wifi และ กล้อง สำหรับคนชอบโมรอม โดย Nopporn Sakulrattanakulchai
[วันนี้ เวลา 03:14:48 PM]

Re: [ROM][PORT][MIUI] Miui V.5 3.10.18 ครับผม ไทยครบเซ็ท Fix Blu+Fm For 7.1 โดย maittreesapangtee seaher
[วันนี้ เวลา 03:11:21 PM]