collapse

* Connect

ผู้เขียน หัวข้อ: Review i-Mobile iQ1 ภาค Hardware แบบมือสมัครเล่น  (อ่าน 17246 ครั้ง)

oatttt

• ยศ ตราทองแดง

• *

• 65
    • เวปรีวิวทุกสิ่ง
Review i-Mobile iQ1 ภาค Hardware แบบมือสมัครเล่น
« เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2012, 10:47:18 AM »
สวัสดีครับ

อยากจะหัดรีวิวเล็กๆให้ชมกันนะครับ มือถือ i-mobile แบรนด์ไทย ราคาประหยัด เดี๋ยวนี้ออกแต่ละซีรีย์ Android Spec + ราคาน่าสนใจครับ.

แต่อย่าไปทำหรือเทียบกับพวกเอาไป drop test ขูดขีดอะไรพวกนั้นนะครับมันคือมือถือวัสดุประกอบแบบพอเพียง พอจะจ่ายได้ แต่ Spec เยี่ยม ไม่ใช่มือถือชนิดที่ไว้ตอกตะปู รองขาโต๊ะ ขูดเล่น ทุบเล่น โยนเล่น จุ่มน้ำ พวกนั้นต้องไปดูพวกราคา สองสามเท่าที่สเปคเดียวกัน. จะบอกว่าวัสดุด้อยคุณภาพหรืออะไรก็แล้วแต่จะเทียบกันต้องเอา ราคาเดียวกัน+Specใกล้ๆกันมาวัดกันครับ.

สืบเนื่องจากญาติคนหนึ่งอยากได้ Q2 Duo มากๆ เลยจะซื้อแต่พบว่า อยู่ดีๆ i-mobile iQ Series ก็ออกมาพอดี
ติดตามหาว่าร้านไหนมี ก็ไม่เจอ จึงอดทนรอจนมาถึงวันนี้ วันเปิดตัว iQ Series ที่ เซ็นทรัลลาดพร้าว ระหว่าง 22-24 พย 55 นี้
จึงส่งคนไปซื้อมา ไปถึงบู๊ซตอนเวลาประมาณ 10:30 ก็ตกใจ คนมีพอสมควร พนักงานเยอะมาก

วันนี้ iQ1 มีเพียงสี ดำน้ำตาลนะครับ ซึ่งสีเดียวกับ Q2 Duo ที่มีอยู่ เดี๋ยวจะได้เห็นภาพเทียบนะครับ
ของมาถึงบ้านก็รีบถ่ายรูปมาให้ชมเลยครับ ไม่ได้ใช้จริงจัง

สิ่งที่ได้มาครับ เครื่อง อุปกรณ์ (Adaptor, สาย USB, หูฟัง, คู่มือ, กันรอย, ใบรับประกัน, Micro SD 8GB) กับ ซิลิโคน
** ไม่มี sim 3gx มาให้นะครับ **

Spec ชัดๆหลังกล่อง,
หลายคนสงสัย เรื่อง CPU ที่กล่องเป็น Duo Core กับที่เวป i-mobile แสดง core เดียวม ผมจึง ใช้โปรแกรม system info pro ตรวจสอบแล้วแสดงตัวเลขเป็น CPU MT6577 Dual Core จริงครับ

ซิลิโคนแบบคลุมหลัง ด้านในขีดเป็นตารางเส้นๆนูนๆ ไม่เรียบ

ด้านหลังครับ ซึ่งจะเรียบร้อยสวยงาม ผมชอบตรงแฟลชครับ มันเป็นสองจุดสวยงามดี ขอบเลนส์สีแดง

ถอดเครื่องใน มี ช่องใส่ ซิม 2 ช่อง , Micro SD 8GB , แบตเตอรี่ขนาด 1800 mAH และ เสาอากาศ TV
สำหรับชิม 2 ช่องนั้น ผมเสียบ i-mobile 3Gx (2100Mhz) สลับไปมามันรองรับ 3G ได้ทั้ง 2 ช่องครับ ทั้ง iQ1 และ Q2 เหมือนกันครับ

เมื่อเอา มาเทียบกับ Q2 Duo (ขวามมือ) อายุ เดือนกว่าๆ จะดู Layout คล้ายกันมากๆ แต่ iQ1 ใหญ่กว่า ถึงตรงนี้ผมจึงคาดว่า น่าจะมาจากโรงงานเดียวกันแน่ๆ

ด้านหลังชัดๆอีกครั้งของ iQ1

มาถึงตอนนี้ จะตอบคำถามที่มีคนมักถามว่า แบตใช้ด้วยกันได้ใหม เผื่อ Q2 จะได้ใช้แบตดีขึ้น
สรุปว่าไม่ได้ครับ คนละขนาด แบต iQ1 จะสูงกว่าประมาณ ครึ่งเซ็นติเมตร

ปิดฝาเทียบ ขนาด

เทียบด้าน ปุ่ม volume, Q2 Duo มี เครื่องหมาย -/+ และปุ่มยาวใหญ่กว่า iQ1 แต่ไม่ใช่ปัญหาในการใช้งาน
iQ1 มีส่วนโค้งเว้าสวยงามกว่า

เทียบด้านล่าง ทั้งคู่มีร่องเปิดฝา และเสาอากาศ

ส่วนหัว ช่องเสียบสายชาร์จ, power และ รูเสียบหูฟัง วางตำแหน่องเหมือนกัน

* ภาพนี้ เป็นคนละจังหวะกันนะครับ เลยดูสว่างผิดกันมากไปหน่อย Q2 Duo เปิดก่อนแป๊บนึงไฟมันเลยหรี่ลงไป ความสว่างเปิดสุดจะสว่างเท่าๆกันครับ *
เมื่อเปิดจอ ขนาดจอต่างกันชัดเจน, ความคมชัด iQ1 กินขาดครับ น่าจะเพราะ จำนวนความหนาแน่นของจุดมากกว่า (540x960) แม้จอจะใหญ่่กว่า Q2 Duo (480x800)
ผมคิดว่าเรื่องนี้ กินขาดจริงๆ สีสรรเนียนนวลตากว่า Q2duo มาก, Q2 Duo สีออกแนวฟ้า แต่ iQ1 ออกธรรมชาติกว่า
ไม่ใช่ว่า Q2 Duo จะไม่ได้เรื่องนะครับ มันก็ดีมากพอตัวอยู่แล้ว ถ้าไม่เอามาเทียบกับ iQ1

เข้าเมนู โปรแกรมต่างๆก็เหมือนกับ Q2 Duo ครับ ไม่แตกต่างแต่อย่างใด

สมาชิก i-Mobile Club ไม่ได้ส่วนลดในงานครับ (ราคาเต็มคือ 6,190 บาท) แต่นี่คือสิ่งที่ซื้อเพิ่มที่มีเฉพาะในงานครับ โปรโมชั่นพิเศษจากราคา 1290 บาท (เจ้าหน้าที่แจ้งราคามาในงาน) ซื้อพร้อมมือถือ เหลือ 199 บาท
แบตขนาด 2600mAh ซึ่งคาดว่าจะชาร์จ iQ1 (1800mAh) ได้ 1 รอบ (เอา 2600mAh หัก overhead ต่างๆไปประมาณ 30% ก็เหลือ 1820mAh)
(2012-11-28) แบต i-mobile Power Bank (ที่ศูนย์แขวนราคาไว้ 700 บาท)  ตัวนี้ผู้ใช้แจ้งว่าใช้งานได้ดีมากๆ เบาพกพาสะดวกเพราะเป็นแท่ง สามารถชาร์จ iQ1 ได้เต็ม 1 รอบ (แบบไม่ค่อยใช้มือถือระหว่างชาร์จ)

ยังครับ แถมพิเศษอีก คือ เคสแข็ง iQ1 ครับ (ไม่ทราบราคา)
ส่วน ซิม 3gx นั้นซื้อเองครับ โปรโมชั่นที่ซื้อคือ
ซิมฟรี เติมเงิน 250 บาท ได้ 600 บาท, เติม 400 บาท ได้ 1,000 บาท, ใช้เน็ต 1MB/0.40 บาท

ใครใช้ iMobile ไปสมัคร i-Mobile คลับในงาน มีจับสลากด้วยครับ ซึ่งได้ เสื้อมา 1 ตัวครับ

-- เพิ่มเติม สำหรับตอบคำถาม --

มีคำถามว่า TV รับ Digital ได้ไหม, คำตอบคือไม่ได้ครับ ดูจาก icon แสดงคำว่า Analog TV

นี่คือภาพจากโปรแกรม Android Sensor Box ที่หลายคนสนใจเนื่องจาก Q6 ได้สร้างความสับสนไว้
สรุปว่า Sensor มีเหมือนกันกับ Q2 Duo ครับ ใช้งานได้ทุกตัวที่มี
สังเกตุว่า ไม่มี GyroSensor ครับ, แต่ไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่เพราะมีเพียง App/game ไม่กี่ตัวที่จะใช้ ใครจะเล่น แอปที่ต้องใช้ GyroScope คงต้องคิดหนักครับ

เพิ่มภาพ การทดสอบ sensor ต่างๆ จะได้คลายข้อสงสัยว่าใช้งานได้จริงๆตามหน้าจอหลัก sensor box แสดงหรือไม่
สรุปว่า ใช้ sensor ได้จริงทุกตัวที่มีในหน้าจอหลักครับ ดูกันเลย

Accelerometer, Orientation ยุคสมัยนี้สองตัวนี้น่าจะมีแน่นอนในทุกมือถือ

Light Sensor ใช้งานได้ครับ มีการเปลี่ยนแปลงของแสง

Proximity Sensor ทำงานครับเมื่อเอามือบังบริเวณข้างลำโพงด้านบน

Sound Sensor ก็ทำงานครับ

Magnetic Sensor ซึ่งเป็นตัวเจ้าปัญหาในบางรุ่นครับที่จอหลักบอกว่ามีอุปกรณ์แต่เข้ามาทดสอบใช้งานไม่ได้,  ซึ่งใน iQ1 นี้ก็ทำงานปกติดีครับ

แถมคับ ภาพจากแอฟเข็มทิศ ซึ่งทำงานได้ เพราะ Magnetic Sensor

--
เพิ่มเติม เรื่อง Battery ที่หลายท่านคิดว่าจะเอามาใส่ Q2Duo ได้ ซึ่งถ้าทำได้จะดีมาก

แบต Q2 Duo ตัวขอบจะเหลี่ยม ส่วน แบต iQ1 ขอบจะโค้ง
ขั้วใกล้เคียงกันมากๆจับใส่มองด้วยตาแล้วมันพอดีขั้ว, ความกว้าง และ ความหนาเท่ากันครับ แต่แบต iQ1 ยาว(สูง)กว่า ประมาณ 4 มิลลิเมตร
จับใส่ตรงๆไปแทนไม่ได้ คิดว่าใครมีความรู้เรื่องแบตนี้ คงอาจมีสิทธิ์ที่จะโมยัดเข้าไปได้ครับแต่ขอให้ระมัดระวังให้มากๆครับแบต Li-po/Li-ion มีโอกาสระเบิดสูงครับ

เพิ่มเติม (2012-11-28)
จากการจับตาเรื่องแบตที่หลายคนสงสัยว่าจะมีปัญหาวูบเหมือน Q2 Duo ใหม
คำตอบคือ :
มีอาการวูบตอน reboot เครื่องครับ หายไปประมาณ 12-15% (จะวูบหายครั้งเดียวหลังจากชาร์จ, reboot รอบสองรอบสามก็ไม่วูบแล้ว)
ส่วนแบตวูบขณะใช้งาน ผู้ใช้แจ้งว่า คอยสังเกตุแล้วยังไม่พบครับ   

---

คงมีเพียงแค่นี้ครับ เรื่องอื่นๆเดี๋ยวคงมีคนที่ซื้อใหม่ทะยอยเข้ามานะครับ
ผมคิดว่า ใครจะซื้อ Q2 Duo ตอนนี้ คงต้องชั่งใจกับ iQ1 / iQ2 / iQ5 นิดนึงครับ 

สิ่งที่ผมคิดว่าจุดเด่นของ 3 รุ่นนี้คือ
iQ1 : จอ 4.5 ความละเอียดสูง, 3G ไม่เลือกค่าย
iQ2/iQ2A : จอ 4.5 ความละเอียดสูง, 3G ต้องเลือกค่าย, ขนาดบางเบากว่า iQ1
iQ5 : จอ 5 นิ้ว แต่ความละเอียดต่ำกว่า, 3G ต้องเลือกค่าย, ขนาดใหญ่แต่จอก็ใหญ่มาก

ด้วยราคา iQ1/2 6,190 บาทนี้ เทียบ Spec ของเครื่องแล้ว แถมคุณภาพจากที่ใช้ Q2 Duo มาก็ ต้องขอบอกว่าเป็นมือถือ android ICS จอใหญ่ ที่คุ้มค่ามากที่สุดในตลาดตอนนี้ทีเดียวครับ
คิดว่า iQ1 อาจจะขาดตลาดเหมือนกับ Q2 Duo ที่ขนาดตลาดมาพักนึงแน่ๆครับ

ขอขอบคุณ  Droidfriend แห่งนี้ที่เอื้อเพื้อที่ตั้งกระทู้ และ เนื้อที่ฝากไฟล์ภาพ จากพี่ที่ มายคาเฟ่คัพ ที่ผมรู้จักด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28, พฤศจิกายน 2012, 07:24:04 AM โดย oatttt »

comdevx

• ผู้ดูแลระดับสูงสุด
  • ยศ ตราเพรช

• 1621
  • ข้อความส่วนบุคคล
    ศึกษาและค้นหา แล้วคุณจะรู้คำตอบ
    • DroidFriend ยินดีต้อนรับสู่ เพื่อนดรอยด์ สังคมแบ่งปันไม่มีสิ้นสุด
Re: Review i-Mobile iQ1 ภาค Hardware แบบมือสมัครเล่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2012, 01:53:33 PM »
แบต ความกว้างจะเท่ากันหรือเปล่า ถ้าเท่ากันก็มีแววเอามาใช้ด้วยกันได้ แต่ว่ามันจะมีล็อคอะไรต่างๆเหมือนกันไหม

ยังไงช่วยดูให้หน่อยนะครับ แต่ผมคิด มันต้องได้แต่ ถ้ามันสูงกว่าเราก็แค่หาอะไรไปเสริม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22, พฤศจิกายน 2012, 01:57:11 PM โดย comdevx »
พูดจริงทำจริง

oatttt

• *

• 65
Re: Review i-Mobile iQ1 ภาค Hardware แบบมือสมัครเล่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2012, 02:24:57 PM »
ตอนนี้เครื่องไม่ได้อยู่กับผมครับ

แบตตอนจับมาทาบกันดู ความกว้างเท่ากัน หนาเท่ากัน แต่ของ iQ1 (1800 mAh) มันจะสูง(ยาว)กว่า ของ Q2 (1500 mAh) ดังนั้น จึงเอา iQ1 มาใส่ Q2 ไม่ได้ครับ

แล้วตรงด้านบนขั้วของแบต ไม่เหมือนกันครับ มันจะมีสันพลาสติกไม่เหมือนกัน และก็ตรงแถบทองสามแถบ มีอันนึงแถบทั้งสามมันจะใหญ่กว่าอีกอัน แต่ตำแหน่งอาจจะตรงกัน เดี๋ยวถ้าเจอคนใช้เมื่อไหร่จะเทียบดูอีกทีครับ

comdevx

• 1621
    ศึกษาและค้นหา แล้วคุณจะรู้คำตอบ
    • DroidFriend ยินดีต้อนรับสู่ เพื่อนดรอยด์ สังคมแบ่งปันไม่มีสิ้นสุด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2012, 03:43:56 PM »
ครับผม ขอบคุณมากครับ

bodinmon

• *

• 59
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2012, 02:08:22 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ เห็นแล้วชักอยากลองเปลี่ยนไปใช้แล้วสิ
ถ้าตัวเครื่องไม่มีปัญหาอะไร GPS จับสัญญานไว , แบตนิ่ง, มี Gyro sensor ผมเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้เลย

( :o พึ่งเปลี่ยนเป็น Q2 Duo มาไม่นาน เปลี่ยนอีกเดี๋ยวโดนแฟนด่า...)

oatttt

• *

• 65
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2012, 04:13:55 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ เห็นแล้วชักอยากลองเปลี่ยนไปใช้แล้วสิ
ถ้าตัวเครื่องไม่มีปัญหาอะไร GPS จับสัญญานไว , แบตนิ่ง, มี Gyro sensor ผมเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้เลย

( :o พึ่งเปลี่ยนเป็น Q2 Duo มาไม่นาน เปลี่ยนอีกเดี๋ยวโดนแฟนด่า...)

- GPS จับสัญญาณเร็วใช้ได้เลยครับ เหมือน Q2Duo, ผมว่าบางคนจับไม่ค่อยได้ หรือช้ามาก อาจจะเพราะนั่งในรถติดฟิลม์กรองแสงบางชนิด+ไม่ใช้ EDGE ด้วย (จึงใช้ A-GPS ไม่ได้ เลยช้ากว่า)
- แบต ยังไม่ทราบครับ เพราะเค้าเพิ่งเริ่มใช้บ่ายๆเมื่อวาน
- Gyroscope ไม่มีครับ ดูจากภาพข้างบน ผมเพิ่มไว้ให้ชมครับ

ถ้าจะเปลี่ยนจาก Q2 Duo ความคิดส่วนตัวผมไม่แนะนำครับ เพราะนอกจากขนาดและความสวยงามจอแล้ว ยังไม่มีอะไรที่น่าจะคุ้มกับการ ขายแล้วซื้อใหม่
แต่สำหรับท่านที่จะซื้อ อยู่แล้ว ผมคิดว่า คุ้มค่ากว่า Q2Duo ในตอนนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23, พฤศจิกายน 2012, 04:15:54 AM โดย oatttt »

pongsakm

• ยศ ตราเงิน

• **

• 155
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2012, 06:50:18 AM »
แบต IQ1 อาจจะใส่ Q2 ได้ครับต้องดูว่ามันยาวกว่ากี่มิน ถ้า4มินน่าจะโมได้ครับ
เพราะตรงท้ายแบตมันเป็นกรอบพลาสติก
หนาประมาณ2มินตัดออกได้ครับ

ยิ่งหาแบตรุ่นอืนขนาดพอดีแต่ขั่วไม่ตรงนี้ทำง่ายมากเลยครับ แบตมันเหมือนกันต่างกันแค่กรอบนอกตรงขั่วแบตย้ายQ2 มาใส่แทนก็จบแล้วตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23, พฤศจิกายน 2012, 07:09:33 AM โดย pongsakm »

arta1722

• *

• 53
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2012, 11:19:26 AM »
 Android Sensor Box ลองทดสอบการทำงานของเซ็นเซอร์หรือยังครับ ตอนผมลองเทส IQ5 มันก็ขึ้นแบบนี้เหมือนกัน แต่พอกดเข้าไปจริงมันไม่ทำงานครับ รบกวนดูให้หน่อยครับ

oatttt

• *

• 65
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2012, 01:49:03 AM »
Android Sensor Box ลองทดสอบการทำงานของเซ็นเซอร์หรือยังครับ ตอนผมลองเทส IQ5 มันก็ขึ้นแบบนี้เหมือนกัน แต่พอกดเข้าไปจริงมันไม่ทำงานครับ รบกวนดูให้หน่อยครับ

ครับผมอดใจรอแป๊บนึงครับ กำลังจะดทรบอกให้เค้าทำเทสดูทุกอันครับผม  ;)

oatttt

• *

• 65
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2012, 01:50:17 AM »
แบต IQ1 อาจจะใส่ Q2 ได้ครับต้องดูว่ามันยาวกว่ากี่มิน ถ้า4มินน่าจะโมได้ครับ
เพราะตรงท้ายแบตมันเป็นกรอบพลาสติก
หนาประมาณ2มินตัดออกได้ครับ

ยิ่งหาแบตรุ่นอืนขนาดพอดีแต่ขั่วไม่ตรงนี้ทำง่ายมากเลยครับ แบตมันเหมือนกันต่างกันแค่กรอบนอกตรงขั่วแบตย้ายQ2 มาใส่แทนก็จบแล้วตครับ

อันนี้น่าสนใจครับ เพราะ Q2 duo มันหมดเร็วเกินไป แบบว่าประเมิณไม่ได้เลยเวลาจะออกไปธุระข้างนอกว่าจะอยู่จนถึงบ้านไหม

bodinmon

• *

• 59
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2012, 02:46:04 AM »
ขอบคุณสำหรับการเทสเรื่อง GPS และ gyro sensor ครับ  :D

oatttt

• *

• 65
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2012, 02:46:33 AM »

ผลมาแล้วครับ ทดสอบ Sensor ต่างๆ
ผมเพิ่มภาพทดสอบ ไว้ที่ กระทู้ ครับ

EKACHAT

• เข้ามาใหม่

• 17
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2012, 03:57:57 AM »
ขอบคุณครับ

arta1722

• *

• 53
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2012, 10:37:20 AM »

ผลมาแล้วครับ ทดสอบ Sensor ต่างๆ
ผมเพิ่มภาพทดสอบ ไว้ที่ กระทู้ ครับ
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ตัวเลือกก็เหลือแค่ IQ1 กับ IQ2 ละครับ เดี๋ยวจะไปดูตัวจริงก่อนว่าชอบตัวไหนกว่ากัน

oatttt

• *

• 65
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2012, 12:22:49 PM »
ท่านที่สงสัยเรื่องแบต iQ1 และ Q2 Duo วันนี้ผมถ่ายภาพเพิ่มมาให้ดูแบบละเอียดๆครับ

ผมไม่มีเวอร์เนีย จึงวัดแบบเที่ยงตรงมากไม่ได้ครับ

comdevx

• 1621
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2012, 04:01:06 PM »
ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลย แต่ต้องรอดูแบตตัวอื่นด้วย

oatttt

• *

• 65
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2012, 12:32:43 AM »
งานที่ลาดพร้าวก็จบไปเรียบร้อยแล้วนะครับ ท่านที่เล็งแต่ยังไม่ไปซื้อ iQ Series ผมอดเสียดาย Power Bank 199 บาท แทนครับ

อย่างไรก็ตาม หากซื้อ i-mobile ที่ศูนย์ แล้วเป็นสมาชิก club ก็ลดได้ 5% แลัวถ้าเดือนเกิด ก็ลดได้ 10% ครับ

oatttt

• *

• 65
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2012, 12:53:29 AM »
ผมลืมอย่างหนึ่ง เรื่อง เคส นะครับ

สืบเนื่องจาก ผมมีเคสฝาพับใช้กับ Q2 Duo อยู่
เมื่อทดลองเอา iQ1 ไปใส่ พบกว่าใส่ได้เช่นกันครับแต่ต้องเอาไม่ใส่ซิลิโคน
ตำแหน่งกล้องพอดี ส่วนด้านล่างของเครื่องยาวลงมาพอดีขอบเคสฝาพับ

ใครไม่เคยเห็น แนะนำกระทู้ รีวิวเคสฝาพับตามนี้ครับ
http://droidfriend.com/forums/index.php?topic=200.0

แต่ตอนนี้เคสรุ่นนี้จะหายากแล้วครับ ร้านที่ผมไปซื้อไม่มีแล้ว และผมก็ขายอันที่ไม่ได้ใช้ไปซะแล้ว

Natkamolll

• **

• 229
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2012, 03:49:48 AM »
กล้องชัดเหมือน IQ5 มั้ยครับ

apiwatt

• **

• 159
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2012, 05:45:33 AM »
เยี่ยมเลยครับ
อยากลองตะหงิด ตะหงิด

oatttt

• *

• 65
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2012, 09:41:05 AM »
กล้องชัดเหมือน IQ5 มั้ยครับ

ไม่มี Q5 ให้ลอง test ครับ

จะชัดไม่ชัดมีหลายปัจจัยมาก ครับ ตั้งแต่การถือ การถ่าย มุมกล้อง มุมแสง สภาพแสง การเลือก โหมด และอีกเยอะ
เอาเป็นว่าเมื่อเทียบแบบ จับถ่ายเลย แบบไม่ต้องอะไรมาก ถ้าเทียบกับ Q2 Duo แล้ว ผมให้คะแนน เท่ากันครับ คือประมาณว่าอยู่ในระดับเดียวกันครับ

Natkamolll

• **

• 229
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2012, 12:22:43 PM »
อันนี้ภาพถ่ายจากกล้อง IQ5 เดิมๆไม่ได้ปรับแต่ง

oatttt

• *

• 65
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2012, 02:44:20 AM »
ขอเข้ามา update นะครับ เมื่อวานมีโอกาสเดินผ่านศูนย์ i-mobile พบว่า

i-mobile power bank ตามภาพ ป้ายแขวนเอาไว้ที่ 700 บาทครับ (แต่ในงานลาดพร้าวบอก 1290 บาท) สมาชิกก็ลดได้อีก
ส่วนฝาหลัง (สำหรับเปลี่ยนฝาหลัง) Q2Duo ลายคล้ายๆ คาร์บอนเคฟล่าห์ สีด้านๆ สวยงาม ดูแม้นแมน ครับ 299 บาท

เสียดายศูนย์นี้ไม่รับอัพ firmware แต่จะรับส่งต่อไปอัพที่ศูนย์อื่นอีกที 2 วัน เลยไม่ได้ไปทำ

;)

arta1722

• *

• 53
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2012, 09:50:41 AM »
สอบถามครับ ตัวนี้มีความคล้ายคลึง Q2 อยากจะทราบว่าปัญหาเครื่องมองไม่เห็น SD Card ยังมีอยู่ไหมครับ ตอนนี้ตัวเลือกผมก็มีแค่ IQ1 เพราะ iq2 5 มีเซนเซอร์ไม่ครบครับ

oatttt

• *

• 65
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2012, 10:12:51 AM »
สอบถามครับ ตัวนี้มีความคล้ายคลึง Q2 อยากจะทราบว่าปัญหาเครื่องมองไม่เห็น SD Card ยังมีอยู่ไหมครับ ตอนนี้ตัวเลือกผมก็มีแค่ IQ1 เพราะ iq2 5 มีเซนเซอร์ไม่ครบครับ

ถามคนถือแล้ว เครื่องนี้ ยังไม่พบปัญหา SD Card Error ครับ (ยังใช้ SD Card แถมอยู่) แต่ผมว่าถึงมี ก็น่าจะเป็นที่ firmware ซึ่งแก้ได้ครับ เพราะ Q2 Duo ได้ข่าวว่าแก้ไขเรียบร้อยไปแล้ว
ส่วนเรื่อง battery พอดีผู้ใช้ไม่ได้เปิด % batt ไว้เลยไม่ทราบ, เลยให้เปิดเอาไว้ละ ไว้รอฟังผลวันหลังครับ.

อนึ่ง, เห็นบอกว่า iQ2 iQ5 มี sensor ไม่ครบนี่มันเป็นอย่างไรครับ ไม่เคยได้ยินข่าว เลยครับ
เคยอ่านแต่ Q6 ที่แอป Sensor Box แสดงว่ามี เหมือน Q2 Duo กับ iQ1 แต่พอเข้าไปเทสแล้วไม่มีบางตัว

arta1722

• *

• 53
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2012, 02:11:00 PM »

ถามคนถือแล้ว เครื่องนี้ ยังไม่พบปัญหา SD Card Error ครับ (ยังใช้ SD Card แถมอยู่) แต่ผมว่าถึงมี ก็น่าจะเป็นที่ firmware ซึ่งแก้ได้ครับ เพราะ Q2 Duo ได้ข่าวว่าแก้ไขเรียบร้อยไปแล้ว
ส่วนเรื่อง battery พอดีผู้ใช้ไม่ได้เปิด % batt ไว้เลยไม่ทราบ, เลยให้เปิดเอาไว้ละ ไว้รอฟังผลวันหลังครับ.

อนึ่ง, เห็นบอกว่า iQ2 iQ5 มี sensor ไม่ครบนี่มันเป็นอย่างไรครับ ไม่เคยได้ยินข่าว เลยครับ
เคยอ่านแต่ Q6 ที่แอป Sensor Box แสดงว่ามี เหมือน Q2 Duo กับ iQ1 แต่พอเข้าไปเทสแล้วไม่มีบางตัว

ผมไปลองเทสเครื่อง ที่แม่วัง เชียงใหม่ ซึ่งมีแต่รุ่น IQ2 และ 5 ให้ลองเล่น แต่ IQ1 ของยังไม่มาครับ ซึ่งลองเทสแล้ว อาการเหมือน Q6 คือโปรแกรมเทสว่ามีเซนเซอร์ แต่กดเข้าไปใช้งานไม่ได้ครับ เท่ากับตอนนี้เครื่องที่สมบูรณ์ที่สุด ก็จะมีแค่ Q2Duo กับ IQ1

oatttt

• *

• 65
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2012, 08:42:17 AM »

ผมไปลองเทสเครื่อง ที่แม่วัง เชียงใหม่ ซึ่งมีแต่รุ่น IQ2 และ 5 ให้ลองเล่น แต่ IQ1 ของยังไม่มาครับ ซึ่งลองเทสแล้ว อาการเหมือน Q6 คือโปรแกรมเทสว่ามีเซนเซอร์ แต่กดเข้าไปใช้งานไม่ได้ครับ เท่ากับตอนนี้เครื่องที่สมบูรณ์ที่สุด ก็จะมีแค่ Q2Duo กับ IQ1

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

oatttt

• *

• 65
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 28, พฤศจิกายน 2012, 07:20:55 AM »
วันนี้มีคำตอบสำหรับเรื่อง แบตวูบ (ผมเพิ่มไว้ที่ด้านบนแล้วครับ)
----
จากการจับตาเรื่องแบตที่หลายคนสงสัยว่าจะมีปัญหาวูบเหมือน Q2 Duo ใหม
คำตอบคือ :
มีอาการวูบตอน reboot เครื่องครับ หายไปประมาณ 12-15% (จะวูบหายครั้งเดียวหลังจากชาร์จ, reboot รอบสองรอบสามก็ไม่วูบแล้ว)
ส่วนแบตวูบขณะใช้งาน ผู้ใช้แจ้งว่า คอยสังเกตุแล้วยังไม่พบครับ   
----

lilo_ratty

• เข้ามาใหม่

• 4
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2012, 04:17:31 AM »
เย็นนี้ว่าจะไปดูที่ร้านคะ
ยิ่งเข้ามาอ่านรีวิวยิ่งอยากได้ ตอนนี้ยังเลือกไม่ถูกว่าจะเอา IQ หมายเลขไหนดี
แต่ใจเอนเอียงมาทางที่ IQ2 เพราะเครื่องบางดี รอถึงเย็นนี้ไม่ไหวแล้ว >///<

comdevx

• 1621
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2012, 06:03:30 AM »
เย็นนี้ว่าจะไปดูที่ร้านคะ
ยิ่งเข้ามาอ่านรีวิวยิ่งอยากได้ ตอนนี้ยังเลือกไม่ถูกว่าจะเอา IQ หมายเลขไหนดี
แต่ใจเอนเอียงมาทางที่ IQ2 เพราะเครื่องบางดี รอถึงเย็นนี้ไม่ไหวแล้ว >///<
ผมก็ดูที่ความบางเหมือนกัน

* Facebook

* หัวข้อ ซื้อ ขาย ล่าสุด

No posts were found.

* ตอบล่าสุด